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Haki zote zimehifadhiwa. Hakuna sehemu yoyote ya Mkakati huu itakayorudufiwa, 

kutolewa taarifa, kuhifadhiwa katika mfumo wowote wa ung'amuaji au kusambazwa 

kwa utaratibu wowote au namna yoyote, kwa kielektroni, kurudufisha, kuhifadhi kwa 

sauti au kwa namna nyingine yoyote bila idhini ya mwenye hakimiliki. 
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DIBAJI 

 
Uzoefu katika historia yote ya kukabiliana na dharura unaonyesha kuwa mkakati wa 
mawasiliano baina ya idara mbalimbali, wakala na taasisi zinazojitolea wakati wa 
dharura ni changamoto kubwa.   Mafanikio ya kukabili dharura au maafa makubwa 
huhitaji idara/wakala za kukabili katika ngazi zote za Serikali kuwa na mawasiliano ya 
kutegemeana baina yao. 
 
Lengo la Tanzania kuwa na Mkakati wa Mawasiliano Wakati wa Dharura ni kuhakikisha 
kunakuwa na utaratibu wa mawasiliano miongoni mwa watoa huduma katika ngazi zote 
za Serikali kipindi cha dharura. Mkakati wa Mawasiliano Wakati wa Dharura 
umeandaliwa mahususi kusaidia Mpango wa Taifa wa Kujiandaa na Kukabili Dharura. 
Mkakati huu unaonesha mpangilio, dhana ya uendeshajji, wajibu na taratibu za 
kufanikisha mahitaji ya mawasiliano wakati wa dharura. Katika kuimarisha uwezo wa 
mawasiliano ya dharura kitaifa, mpango unalenga katika matumizi ya teknolojia, 
uratibu, mipango, mafunzo na mazoezi katika ngazi zote za Serikali.  Mkakati wa 
Mawasiliano umegawanyika katika sehemu tatu: Mkakati Mkuu, Viambatisho vya 
Utendaji na Viambatisho vingine. 
 
Mkakati wa Mawasiliano umeandaliwa kwa kushirikisha wadau wakuu kutoka idara na 
wakala mbalimbali za Serikali, mashirika ya kijamii na ya kujitolea.  Idara ya 
Menejimenti ya Maafa katika Ofisi ya Waziri Mkuu inashukuru kwa ushirikiano kutoka 
idara na wakala zilizoshiriki kuandaa Mkakati huu.  Shukurani maalum ni kwa Shirika la 
Umoja wa Mataifa Programu ya Pamoja Na. 6.2 (JP 6.2) kwa msaada wa kifedha na 
kitaalamu kwa ajili ya kuandaa na kuchapisha Mkakati huu. 
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TAFSIRI YA MISAMIATI ILIYOTUMIKA 

Maafa: Tukio kubwa linaloharibu mfumo wa kawaida wa maisha ya jamii na 

kusababisha vifo, upotevu au uharibifu wa mali au mazingira ambamo jamii iliyoathirika 

haiwezi kukabili kwa kutumia rasilimali zake bila msaada kutoka nje ya jamii hiyo. 

Kituo cha Mawasiliano ya Dharura: Ni sehemu iliyoteuliwa na kuandaliwa kwa 
shughuli za mawasiliano wakati wa dharura au maafa makubwa. 
 
Kituo cha Operesheni cha Dharura: Ni sehemu iliyoandaliwa kwa ajili ya  maofisa 
wa Serikali kuendesha shughuli za kuelekeza, kudhibiti na kuratibu rasilimali za lazima 
wakati wa dharura. 
 
Usimamizi/Menejimenti ya Dharura: Ni upangaji na usimamizi wa rasilimali na 
wajibu kwa ajili ya kushughulikia masuala yote ya dharura hususan kujiandaa, 
kukabiliana na hatua za mwanzo za urejeshaji hali. 
 
Janga: Ni tukio la uharibifu (baa au balaa) ambalo likitokea linaweza kuathiri kwa kiasi 

kikubwa, hali au shughuli za binadamu na kupoteza uhai au kujeruhi, kuharibu mali, 

kuathiri jamii na uchumi au athari za mazingira. 

Taarifa ya Umma: Ni taarifa inayotolewa na Serikali kwa wananchi kupitia vyombo 
vya habari kabla, wakati na baada ya dharura au maafa makubwa ikiwa ni pamoja na 
maelekezo ya namna ya kukinga afya binafsi, usalama na mali au namna ya kupata 
msaada. 
 
Taratibu za Kawaida za Utendaji: Ni mbinu zilizoidhinishwa kutimiza au kufanikisha 
jukumu au majukumu mbalimbali. Taratibu hizi huandaliwa katika ngazi ya idara au 
wakala. Taratibu hizi zinajulikana pia kama Miongozo ya Kawaida ya Utendaji.  
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SEHEMU YA I: MKAKATI MKUU 

 
 

I. UTANGULIZI 

 
Mkakati wa Mawasiliano Wakati wa Dharura Tanzania, unalenga mahitaji ya 
mawasiliano ya wanaokabili maafa katika kila Idara na Taasisi ndani ya Serikali na 
Taasisi zisizo za Kiserikali katika ngazi zote.  Mawasiliano ya dharura ni uwezo wa watoa 
huduma katika kipindi cha dharura kubadilishana taarifa kwa njia ya takwimu, sauti na 
video kwa lengo la kukamilisha kazi maalum.  Ni muhimu kwa Wakala na Idara  
zinazotoa huduma kipindi cha maafa katika ngazi zote za Serikali kuwa na mawasiliano 
yanayoingiliana  kwa lengo la  kukabili maafa, kuweka mfumo wa kuamrisha na 
kudhibiti, kuelewa hali iliyopo  na kufanya kazi kwa uelewano, katika matukio yote.  
Mkakati huu wa mawasiliano una sifa kuu tatu:- 

 
a) Kuwezesha watoa huduma kuwa na mawasiliano thabiti na endelevu 

katika kipindi hicho cha dharura ili kufikia malengo ya operesheni. 
  

b) Kuwezesha watoa huduma wakati wa dharura kutoka ngazi zote za 
Serikali kuwasiliana kwa kutumia masafa ya mawimbi mbalimbali pindi 
inapobidi kama itakavyoruhusiwa.  

 

c) Kuwezesha watoa huduma kuwa na mwendelezo wa mawasiliano pindi 
miundombinu muhimu ya mawasiliano itakapoharibiwa katika kipindi hiki 
cha dharura.  
 

II. LENGO 
 
1. Mkakati wa Mawasiliano wakati wa Dharura Tanzania unaeleza utaratibu wa 

mawasiliano ya uhakika na kwa haraka baina ya taasisi zinazoshiriki katika 
operesheni ya dharura. 
 

2. Mkakati wa Mawasiliano wakati wa Dharura Tanzania umelenga kuhakikisha 
kwamba, mfumo unawezesha watoa huduma wakati wa dharura kufanya 
mawasiliano baina yao, pia na ngazi nyingine za Serikali wakati wote hata 
pindi miundombinu muhimu ya mawasiliano itakapoharibiwa. 

 
3. Mkakati wa Mawasiliano wakati wa Dharura Tanzania ambao unaonyesha 

taratibu za mawasiliano na vifaa ambavyo vitatumika katika tukio la maafa  
umeandaliwa kusaidia Mpango wa Dharura wa Kujiandaa na Kukabili Maafa 
Tanzania. 

 



2 

 

4. Mkakati wa Mawasiliano wakati wa Dharura Tanzania utasaidia kuhakikisha 
kuwa Serikali ya Tanzania ina rasilimali za kutosha zitakazokidhi mahitaji ya 
taarifa kwa haraka wakati wa maafa au dharura. 

 

 
III. HALI NA MATARAJIO/MATEGEMEO 

 
A. HALI 

 
1. Tukio la maafa linaweza kutokana na janga la kiasili au lililosababishwa na 

binadamu/kiteknolojia. Janga hilo linaweza kusababisha madhara 
makubwa yatakayohitaji mahitaji makubwa ya misaada toka ngazi zote za 
Serikali ili kuokoa maisha na kupunguza madhara.  Mamlaka zinazohusika 
katika tukio la maafa zinahitaji taarifa sahihi na kwa wakati zitakazosaidia 
kufanya uamuzi na kuongoza hatua za kusaidia. Wakati taarifa 
zilizochambuliwa zinahitajika haraka, uwezo wa kuzipata unaweza 
usiwepo.  Katika hali kama hiyo, vifaa vyote vya mawasiliano 
vilivyonusurika kuathiriwa na maafa katika ngazi tofauti za Serikali 
vitahitajika haraka ili kusaidia waathirika. 
 

2. Kituo cha Dharura cha Mawasiliano kitaanzishwa na kuwekwa katika Kituo 
cha Operesheni ya Maafa katika Idara ya Menejimenti ya Maafa chini ya 
Ofisi ya Waziri Mkuu.  Wakati wa dharura, kutakuwa na watumishi kwa 
saa 24 watakaopangwa katika vitengo mbalimbali vya mawasiliano.  Vifaa 
vya kutosha vya mawasiliano na vyenye uwezo vitahitajika kwa ajili ya 
mawasiliano ndani na nje ya tukio.  Katika matukio makubwa ya maafa 
mawasiliano zaidi yatahitajika. 

 
B. MATARAJIO/MATEGEMEO 

 
1. Mifumo ya mawasiliano itastahimili athari za maafa. 

 
2. Mkakati huu utatoa mwongozo wa kutosha kwa ajili ya uratibu sahihi wa 

mifumo yote ya mawasiliano wakati wa tukio la maafa na kuwezesha 
ukabilianaji wa maafa wa haraka. 

 

3. Kituo cha Dharura cha Mawasiliano kitatoa eneo linalolindwa lenye vifaa 
vya mawasiliano ambamo Idara ya Menejimenti ya Maafa itaweza kutoa 
huduma wakati wa dharura au maafa makubwa. 

 

4. Kituo cha Dharura cha Mawasiliano kitajumuisha vifaa vyote vya 
mawasiliano muhimu vitakavyomsaidia Mkurugenzi wa Idara ya 
Menejimenti ya Maafa kuwasiliana na taasisi zote za kukabili maafa. 
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IV. DHANA YA KUKABILI 

 
1. Operesheni za maafa zikianzishwa, Mkurugenzi wa Idara ya Menejimenti ya 

Maafa ataamua watumishi wa mawasiliano watakaokuwa kazini/zamu.  
Mahitaji ya watumishi yatabadilika kulingana na tukio.  Taratibu za tahadhari 
kama zilivyoainishwa katika Kiambatisho B kwenye Mpango wa Taifa wa 
Kujiandaa na Kukabili Dharura na mkakati huu zitaanzishwa. 
 

2. Taasisi/Wakala zote saidizi zinatakiwa kujua uwezo wa taasisi zao kutoa vifaa 
vya mawasiliano na watumishi na pia kufahamu kanuni za kufanya kazi za 
kukabili maafa na hatua za kurejesha hali. 

 

3. Taasisi saidizi/wakala kwa kushirikiana na Mkurugenzi, Idara ya Menejimenti 
ya Maafa, zitaainisha vifaa vya mawasiliano nje ya eneo la maafa ambavyo 
vinaweza kupelekwa kusaidia. 

 

4. Mkurugenzi, Idara ya Menejimenti ya Maafa atakuwa na orodha ya vyombo 
vya habari pamoja na simu zao, mfano: Televisheni, redio, magazeti na 
mitandao ya simu za mikononi. 

 
V. MUUNDO NA MAJUKUMU 

 
Mratibu wa Mawasiliano atawajibika kwa kazi zifuatazo:- 
 
1. Kuanzisha/kuamsha na kuendesha Kituo cha Dharura cha Mawasiliano 

wakati wa maafa makubwa au dharura. 
 

2. Kuwa na orodha ya taasisi za umma za mawasiliano mfano:  TTCL, au  
binafsi mfano: VODACOM, AIRTEL, ZANTEL, TIGO n.k. 

 

3. Kuwa na mifumo ya mawasiliano ya kutosha ili kuwa na mawasiliano bora 
wakati wa dharura kwa watumishi nje na ndani ya tukio. 
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4. Kuratibu mawasiliano na Kikosi cha Zimamoto kuhusu upatikanaji wa 
ving’ora katika nchi nzima. 

 

5. Kusaidia kupeleka vifaa vya mawasiliano na watumishi kwenye eneo la 
maafa. 

 

6. Kusaidia kupeleka wataalamu/maopereta na mafundi wa mawasiliano 
waliopata mafunzo kusaidia shughuli za operesheni. 

 

 

VI. MAELEKEZO NA UDHIBITI 

 

1. Mratibu wa Mawasiliano, chini ya uongozi wa Mkurugenzi, Idara ya Menejimenti 

ya Maafa atakuwa Msimamizi Mkuu wa Kituo cha Mawasiliano ya Dharura na 

atahusika moja kwa moja na kazi zote na uwekaji vifaa katika Kituo cha 

Mawasiliano ya Dharura. 

 

2. Kituo cha Mawasiliano ya Dharura kitahakikisha mawasiliano baina ya Idara na 

Taasisi za Serikali yanaanzishwa na kuratibiwa. 

 

3. Watoa huduma za mawasiliano waliopangiwa shughuli za kusaidia watawajibika 

kumwarifu Mkurugenzi, Idara ya Menejimenti ya Maafa kuhusu hali ya vifaa 

vyao. 

 

4. Taasisi/Wakala saidizi kupitia uratibu wa Mkurugenzi, Idara ya Menejimenti ya 
Maafa zitaainisha vifaa vya mawasiliano nje ya maeneo yaliyoathiriwa kwa 
lengo la kusaidia operesheni. 

 
VII. UTAWALA, UGAVI NA USAFIRISHAJI 

1. Uorodheshaji wa vifaa vya mawasiliano na vile vya tahadhari na uwezo wake 

utahifadhiwa katika Kituo cha Mawasiliano ya Dharura. 

 

2. Orodha ya Wakuu wa Idara na Taasisi na majina ya watu wote muhimu 

wanaoshughulikia/kutoa huduma kipindi cha maafa na simu zao, itahifadhiwa 

katika Kituo cha Mawasiliano cha Dharura. 
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SEHEMU YA II: VIAMBATISHO: 

 

KIAMBATISHO A: MAWASILIANO: 

I. LENGO 

 
Lengo la kiambatisho hiki ni kueleza muundo, dhana, wajibu na taratibu za kukamilisha 

mahitaji ya mawasiliano ya dharura.  Kiambatanisho hiki kinahusisha idara zote, taasisi 

zote na watumishi wote wenye wajibu wa mawasiliano ya dharura. 

 

II. DHANA YA KUKABILI 

 
1. Mifumo ya mawasiliano inatakiwa kuwa na mawasiliano ya uhakika baina ya 

ngazi zote za Serikali (Kitaifa, Mkoa, Wilaya, Kata na Kijiji) na Taasisi zisizo za 

Kiserikali. 

 
2. Mkakati wa Mawasiliano wakati wa Dharura Tanzania unalenga kuwezesha utoaji 

wa msaada wa dharura kwa haraka na ufanisi mkubwa kadri iwezekanavyo 

pindi unapohitajika. 

 

 

III. MUUNDO NA MAJUKUMU 

 

A: TAASISI/WAKALA ONGOZI 

 
Taasisi/Wakala ongozi kwa masuala ya mawasiliano ni Idara ya Menejimenti ya 

Maafa ambayo itawajibika katika kuratibu vifaa na huduma katika ngazi ya taifa 

na itafanikisha yafuatayo:- 

 

1. Kuainisha na kuratibu mahitajia ya rasilimali watu wanaohitajika kulingana 

na tukio la maafa. 

 

2. Kuandaa maombi/mahitaji ya kiushauri ya misaada ya mawasiliano ya kitaifa 

kutoka taasisi/wakala mbalimbali.  
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3. Kukusanya taarifa toka taasisi/wakala saidizi na kutoa taarifa zinazohusu 

misaada ya operesheni kulingana na kanuni zinazohusika/Taratibu za 

Kawaida za Utendaji. 

 
4. Kuandaa, kuhifadhi na kusambaza Taratibu/Miongozo ya Kawaida ya 

Utendaji  (SOPs/SOGs). 

 

5. Kuandaa na kuhifadhi taratibu za kutambua rasilimali za taasisi mahali ilipo, 

uwajibikaji wake, upatikanaji wake kwa matumizi ya msaada wa dharura. 

 

B: TAASISI/WAKALA SAIDIZI: 

 

1. Taasisi/Wakala saidizi kwa shughuli za mawasiliano zitajumuisha: Kamati za 

Maafa (Mkoa, Wilaya, Kata na Kijiji), Idara ya Habari, Idara ya Mawasiliano, 

Kampuni za Simu za Mikononi (VODACOM, AIRTEL, TIGO, ZANTEL, TTCL 

n.k.) na Vyombo vya Habari vya Serikali na Binafsi (Televisheni, Redio na 

Magazeti). 

 

2. Taasisi/Wakala zote saidizi za mawasiliano zinatakiwa kufahamu uwezo wa 

taasisi zao kusaidia na kutoa msaada.  Zinatakiwa kujiandaa kupokea 

maagizo kutoka kwa Mkurugenzi, Idara ya Menejimenti ya Maafa ili kupeleka 

vifaa vyao au walivyokodi kusaidia kukabili maafa na kurejesha hali. 

 
3. Taasisi/Wakala nyingine zitatoa watumishi na vifaa, wakati taasisi/wakala 

nyingine zitafanya kazi na taasisi za kukabili au za kibiashara kutoa au 

kurejesha huduma. 

 

4. Taasisi/Wakala saidizi zitahakikisha watumishi wanaohusika wamepata 

mafunzo.  Wataainisha watumishi mbadala au wa kusaidia ili kuhakikisha kila 

mmoja anafahamu wajibu wake. 

 

 

IV. USIMAMIZI NA UDHIBITI 

 

1. Usimamizi na udhibiti wa vifaa vya mawasiliano vya dharura utafanyika kwa 

kuzingatia Mpango wa Taifa wa Kujiandaa na Kukabili Dharura. 
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2. Idara ya Menejimenti ya Maafa itawajibika kuratibu masuala yote ya mawasiliano 

wakati wa dharura au maafa makubwa.  

 

V. VIFAA VYA MAWASILIANO NA TEKNOLOJIA YA MAWASILIANO 

 

1. Teknolojia ya Mawasiliano 

Wakati wa maafa, watumishi wanatakiwa kupata teknolojia ya mawasiliano na 

huduma za mawasiliano ili taarifa ziweze kutumwa kwa ufanisi.  Wakati wa 

maafa, Kituo cha Dharura cha Mawasiliano huhitaji teknolojia mpya na uwezo 

wa mawasiliano. 

 

2. Mawimbi ya Mawasiliano ya Juu sana (VHF) na  Mawimbi ya Mawasiliano Kupita 

kiasi  (UHF). 

Redio za mawimbi ya juu sana na zile za mawimbi ya kupita kiasi hutoa 

mawasiliano ya masafa mafupi, ya hali ya juu na ya uhakika, yanayosaidia 

watumishi kuwasiliana kwa ufanisi kwa simu za mkononi au chumba cha redio.  

Mitandao hii hutumiwa na taasisi/wakala/idara zinazotoa usalama wa pamoja na 

shughuli za programu.  Mifumo ya mawasiliano inatokana na redio, vituo vya 

chini, redio zilizofungwa kwenye magari na vituo vya kupokea.  Mifumo ya 

mawasiliano ya redio hutoa vifaa vinavyofanana na vyenye faida moja. Ni aina 

gani itumiwe katika kila tukio itaamuliwa na mamlaka za Serikali za Mitaa 

kulingana na aina ya vifaa ambavyo tayari vinatumiwa na taasisi/wakala/idara 

nyingine. 

 

3. Masafa ya Juu (HF) 

Masafa ya Juu au masafa mafupi ya redio hutoa mawasiliano ya umbali mrefu, 

toka kilomita chache hadi kilomita elfu kadhaa baina ya Ofisi za mbali na magari 

yaliyomo kazini na Kituo cha Dharura cha Mawasiliano.  Redio ya masafa ya juu 

ni chombo muhimu cha usalama na dharura ya mawasiliano. Mifumo ya 

mitandao ya masafa ya juu mara nyingi ni kwa matumizi shirikishi baina ya 

taasisi/wakala.  Vifaa vya msingi vinajumuisha vituo vya chini vilivyowekwa 

kwenye chumba cha redio na vituo vinavyotembea vilivyowekwa kwenye 

magari. 
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4. Kituo Kidogo cha Satelaiti 

Mfumo wa Kituo Kidogo cha Satelaiti hutoa sauti, nukushi na huduma za 

takwimu.  Huduma ya sauti hutolewa kutumia taratibu za intaneti na 

inawezekana pia kutumika kuunganisha takwimu.  Kituo kidogo cha satelaiti ni 

mfumo wenye changamoto na unaohitaji msaada wa kitaalamu kutathmini 

mahitaji mahususi na kuisimika na kutunza.  Ujenzi wa Kituo cha Satelaiti 

unahitaji ukaguzi wa eneo na mara nyingi leseni na kibali cha Serikali. 

 

5. Ni muhimu kukumbuka kuwa simu za umma ziko katika uwezekano mkubwa wa 

kuathiriwa na maafa kutokana na sababu za asili au za binadamu na 

msongamano katika mawasiliano. Hivyo, ni vyema watumishi wanaokabilina na 

maafa katika kipindi hicho cha maafa kutotegemea sana  simu za umma wakati 

wa maafa. 

 

6. Kabla ya dharura, ni muhimu watumishi wa ofisi zote muhimu wakapata mafunzo 

jinsi ya kutumia vifaa vya mawasiliano.  Hii itathibitisha kuwa wanazifahamu 

kanuni na matumizi ya vifaa. 
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KIAMBATISHO B:  TAHADHARI: 

 

I. LENGO 

 

Lengo la Kiambatisho hiki ni kuainisha  taasisi, dhana za operesheni, wajibu na 

utaratibu wa  kupeleka tahadhari sahihi na kwa haraka kwa umma na watumishi 

wa Serikali kuhusu tukio la maafa linalotarajiwa. Kiambatisho hiki kinahusu idara 

zote, taasisi/wakala za Serikali na watumishi wanaohusika na kusaidia masuala 

ya dharura. 

 

II. HALI NA MATARAJIO 

 
A. HALI 

 
1. Utumaji 

 

(a) Jukumu la Uwezo wa mawasiliano kwa Watoa Huduma wakati wa 

Maafa lipo chini ya  Idara ya Menejimenti ya Maafa, Idara ya Habari 

na Elimu, Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania, Wizara ya Habari na 

Vyombo vya Habari vya Ndani. 

 

(b) Vyombo vya habari vya mawasiliano wakati wa maafa vitajumuisha 

mawasiliano ya uso kwa uso, redio, simu, televisheni, magazeti, 

intaneti, ving’ora, vipaza sauti na miito ya kuita waumini kwenda 

Misikitini na kengele za Makanisani. 

 

(c) Endapo Umeme utakatika, Idara ya Menejimenti ya Maafa itatumia 

jenereta kuendesha mifumo ya mawasiliano. 

 

2. Tahadhari 

(a) Idara ya Menejimenti ya Maafa itatumia ving’ora kutoa tahadhari 

wakati wa maafa.  Ving’ora hivi vitatumika kwa maafa ya aina yote, 

ikiwemo hali mbaya ya hewa, milipuko ya vitu hatari na matukio 

mengine yanayoweza kuleta hatari. 

 

(b) Maeneo yanayohitaji tahadhari maalum ni pamoja na: Shule, 

hospitali, nyumba za walezi, shule za awali na magereza. 
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(c) Maopereta wa Radio za ndani ya Nchi wanatakiwa kutoa mawasiliano 

ya ziada pindi yatakapohitajiwa na Idara ya Menejimenti ya Maafa. 

 

B.  MATARAJIO/MATEGEMEO: 

 

1. Tanzania inaweza kutarajia kupata hali ya dharura inayoweza kutishia 

usalama wa afya, mali binafsi na ya umma na kulazimika kutekeleza 

hatua za kulinda umma unaoweza kuathiriwa. 

 

2. Matukio ya dharura yanaweza kutokea wakati wowote, hivyo vifaa na 

taratibu za tahadhari kwa umma zinatakiwa kuwa tayari wakati wote. 

 

3. Ukatikaji umeme unaweza kuathiri mifumo ya redio na televisheni 

inayotumika kupeleka taarifa za tahadhari kwa umma. 

 

4. Tahadhari inayotolewa kwa wakati kwa umma huweza kuokoa maisha, 

kupunguza maumivu na kupunguza madhara kwa mali. 

 

5. Habari kupitia redio na televisheni ndiyo vyanzo vya awali vya taarifa za 

dharura kwa umma. 

 

6. Baadhi ya wananchi wanaoweza kuathiriwa na janga wanaweza 

kupuuza, au wasisikie au wasielewe tahadhari zilizotolewa na Serikali. 

 

7. Nafasi ya kipekee itengwe kwa ajili ya kutuma taarifa kwa wananchi 

wenye mahitaji maalum, mifano: Viziwi na vipofu, watalii na wasafiri 

wanaopita na taasisi kama vile shule za awali na magereza. 

 

8. Vituo vya redio na televisheni za ndani vitatangaza taarifa za dharura 

kama itakavyoelekezwa na Idara ya Menejimenti ya Maafa. 

 

III. DHANA YA KUKABILI 

 

A.  KIUJUMLA 

1. Shabaha kubwa ya mfumo wa tahadhari ni kupeleka maelezo na kutuma 

taarifa za tahadhari zilizo sahihi na kwa muda mwafaka kwa jamii zote 

zilizopo katika hali ya kuathiriwa kutokana na tukio au tishio. 
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2. Upelekaji na upokeaji wa taarifa za dharura na maelekezo ya haraka hutoa 

nafasi kwa wananchi walioathiriwa kuanzisha hatua za kukabili na kujikinga 

ili kutoa usalama kwa umma na kuhakikisha uendelevu wa uwezo wa 

Serikali. 

 

3. Taarifa za tahadhari zinaweza kupokewa toka vyanzo mbalimbali vikiwemo 

Serikali za Mitaa, mashirika binafsi, mashirika ya kujitolea, vyombo vya 

habari au wananchi wenyewe. 

 

4. Idara ya Menejimenti ya Maafa itahakiki taarifa ya tahadhari kila inapobidi na 

kupeleka taarifa muhimu kwa watumishi wa Serikali za mitaa, Idara na 

wananchi kwa ujumla. 

 

5.  Kwa tahadhari nyeti, Idara ya Menejimenti ya Maafa inaweza kuamsha 

mfumo wa tahadhari na kuonya umma mara moja.  Katika hali nyingine, 

wataalamu wanapaswa kuthibitisha taarifa na kuamua maelekezo sahihi ya 

kuandamana na tahadhari kabla tahadhari haijatumwa kwa wananchi 

(mfano: tahadhari ya mlipuko wa magonjwa). 

 

6. Wananchi wanaweza pia kutoa taarifa za tahadhari kwa kuwasiliana na Idara 

ya Menejimenti ya Maafa kupitia simu ya dharura (itawekwa kama bado 

haijafungwa). Idara ya Menejimenti ya Maafa inashauriwa kuthibitisha 

taarifa za dharura zinazotolewa na wananchi kabla ya kuzitoa. 

 

 

B. UPELEKAJI TAHADHARI KWA UMMA 

  

Mifumo ifuatayo itatumika kutoa tahadhari na maelekezo kwa wananchi wakati 

wa maafa: 

 

1) Mfumo wa Ving’ora 

 
Ving’ora ni vifaa vya kutoa tahadhari, lakini haviwezi kutoa maelekezo. 

Wananchi wanategemewa kufungua redio na runinga zao pindi wasikiapo 

ving’ora hivyo kwa lengo la kupata taarifa zaidi.   
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2) Mifumo ya Kujiandaa/Utayari 

 
Kama taasisi/wakala saidizi, redio na runinga zote za kibiashara lazima 

zijiunge kwenye mifumo ya utayari na watumie vifaa vyao kupata tahadhari 

na maelekezo toka Idara ya Menejimenti ya Maafa kwenda kwa wananchi.  

Idara ya Menejimenti ya Maafa itaratibu vituo vyote kuandaa taratibu za 

kuifikia mifumo ya utayari. Taratibu/njia zifuatazo na nyingine 

zitakazowekwa zitatumika kutuma taarifa za dharura za maafa kwenye vituo 

vyote vya mifumo ya kujiandaa/utayari ili zitangazwe: 

 

a) Kwa simu; stesheni kurekodi taarifa za maneno na baadaye 

kuzitangaza. 

 

b) Kwa nukushi; stesheni kupokea taarifa za maandishi na kusoma 

hewani. 

 

3) Tahadhari za kupitia njia maalum au mlango kwa mlango; 

4)  Umma unaweza kutahadharishwa kupitia njia maalum kwa kutumia magari 

yaliyofungwa ving’ora (sauti maalum tu) au vipaaza sauti (taarifa za sauti).  

Tahadhari kupitia njia maalum huenda zisifanye kazi katika baadhi ya 

maeneo, yakiwemo maeneo ambayo nyumba za wananchi ziko mbali na 

barabara.  Watumishi wa kukabili maafa wanaweza kupeleka ujumbe  

nyumba hadi nyumba.  Njia zote hizi zina ufanisi kuwasilisha tahadhari, lakini 

zinatumia nguvu na muda mwingi na zinaweza zisifae kwenye maeneo 

makubwa. 

 
5) Taarifa za kielektroni kupitia simu za mkononi 

Taarifa za tahadhari zinaweza kutumwa kupitia mtandao au simu za 

mkononi.  Wananchi wanaweza kupata taarifa kupitia mtandano au taarifa 

za maandishi.  Simu za mkononi zilizoenea maeneo mengi Tanzania 

zinafanya njia hii kuwa nzuri zaidi kupeleka taarifa za tahadhari kwa watu 

wengi. 
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IV. MUUNDO NA MAJUKUMU 

 

A. KITUO CHA MAWASILIANO CHA DHARURA 

Majukumu ya kituo cha Mawasiliano yatakuwa:- 

1) Kupokea taarifa za tahadhari na maelekezo toka vyanzo mbalimbali mfano: 

Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania na kuzipeleka kwa walioathiriwa popote 

nchini. 

 

2) Baada ya kupokea taarifa za tahadhari na zile za matukio, kituo kitatoa taarifa 

kwenye maeneo yanayohusika kulingana na taratibu zilizowekwa. 

 

3) Kitatoa taarifa za dharura za tahadhari kwa watu wote kulingana na taratibu 

zilizowekwa. 

 

4) Kitakusanya taarifa na kuwaarifu wanaohusika na operesheni za kukabili 

kulingana na taratibu zilizowekwa. 

 
B. ASASI/WAKALA ONGOZI 

Asasi/Wakala ongozi wa tahadhari ya dharura itakuwa Idara ya Menejimenti ya Maafa. 

Idara ya Menejimenti ya Maafa kama wakala/asasi ongozi itafanya yafuatayo:- 

1) Kuainisha mahitaji ya watumishi na kuendeleza taratibu za kutoa taarifa 

ikiwa ni pamoja na kuhakikisha watumishi waliopata mafunzo wapo kwa ajili 

ya kazi katika Kituo cha Mawasiliano cha Maafa na Kituo cha Operesheni ya 

Dharura. 

2) Kuandaa na kuhifadhi taratibu ili kuhakikisha kumbukumbu za raslimali za 

tahadhari na orodha ya anwani zinapatikana. 

3) Kuandaa na kuhifadhi taratibu za kutambua, mahali, ahadi, upelekaji na 

uwajibikaji wa rasilimali za taasisi/wakala saidizi. 

4) Kuratibu ukusanyaji wa rasilimali za watumishi, vifaa na misaada mingine 

kusaidia kukabili dharura na urejeshaji hali. 

5) Kuhakikisha taarifa za tahadhari zinatolewa moja kwa moja kwa wananchi 

wakati wa dharura. 
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6) Kusaidia na kuhakikisha mawasiliano endelevu kati ya  watoa hifadhi, vifaa 

vya afya na vyombo vya habari kipindi cha dharura. 

7) Kutoa msaada wa kupanga na kutathmini taratibu za tahadhari. 

8) Kuandaa, kuhifadhi na kusambaza taratibu zinazohusika. 

 

 

C. TAASISI/WAKALA SAIDIZI 

Taasisi/wakala saidizi za tahadhari ni: Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania, Mamlaka ya 

Viwanja vya Ndege, Bodi ya Utalii, Idara ya Habari, Idara ya Usalama wa Chakula, Idara 

ya Afya, Idara ya Mawasiliano, Idara ya Usafirishaji, Idara ya Mifugo, Simu za Mikononi: 

ZANTEL, AIRTEL, VODACOM, TIGO, TTCL n.k. Vyombo vya Habari (Televisheni, redio 

na magazeti). 

 

Taasisi/Wakala hizi saidizi zitafanya yafuatayo:- 

 
1) Kuteua na kutoa mafunzo kwa watumishi na kuhakikisha taratibu sahihi 

zinaandaliwa na kuhifadhiwa. 

2) Chini ya uratibu wa Mkurugenzi, Idara ya Menejimenti ya Maafa, 

taaasisi/wakala hizi zitambue kama tahadhari hizi zimewafikia waathirika.  

3) Kwa kusaidiana  na Mkurugenzi, Idara ya Menejimenti ya Maafa, asasi hizi 

zina jukumu la  kuhakikisha tahadhari zinawafikia walengwa.  

 

V. USIMAMIZI NA UDHIBITI 

 

Idara ya Menejimenti ya Maafa itatoa mwongozo wa jumla wa shughuli za tahadhari na 

mwongozo mahususi kwa ajili ya operesheni za mifumo ya kitaifa ya tahadhari. 
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KIAMBATISHO C: TAARIFA KWA UMMA 

I. LENGO 

Lengo la kiambatisho hiki ni kuonyesha njia, mpangilio na utaratibu wa kupeleka taarifa 

na maelekezo kwa umma wakati wa maafa.  Kiambatisho hiki pia hutoa mwongozo wa 

elimu kwa umma itakayotolewa kabla ya maafa ili kusaidia wananchi wasifike maeneo 

hatari ambayo yatahitaji msaada wakati wa kukabili maafa. 

 

II. HALI NA MATARAJIO  

 

A.  HALI 

1. Tanzania itakuwa inakabiliwa na majanga yanayoweza kusababisha maafa 

(Tazama: Mpango wa Taifa wa Kujiandaa na Kukabili Maafa). 

 

2. Wakati wa maafa, umma unahitaji taarifa na maelekezo sahihi na kwa 

wakati juu ya maafa na hatua za kujikinga ambazo zinatakiwa 

kuchukuliwa kupunguza madhara, vifo na uharibifu wa mali. 

 

3. Kwa maafa yanayoanza polepole (mfano ukame) kuna siku kadhaa kabla 

Idara ya Menejimenti ya Maafa na vyombo vya habari kutoa taarifa 

zilizochambuliwa kwa umma namna ya kujikinga. 

 

4. Kwa dharura nyingine, yawezekana pasiwepo na muda wa kutoa 

tahadhari kwa umma, hivyo kufanya mfumo wa utoaji taarifa kwa umma 

kushindwa  kutoa taarifa ya janga na nini  cha kufanya kwa haraka.  

Hivyo, ni muhimu wananchi wakashauriwa  juu ya uwezekano wa janga 

kutokea na hatua za kuchukua kwa lengo la kupuguza athari za 

janga/maafa hayo.  



16 

 

 

B.  MATARAJIO 

1. Programu inayounganisha taarifa za elimu na dharura inafaa zaidi kwani 

inaweza kupunguza upotevu wa maisha (vifo) na mali.   Hata hivyo, watu 

wengi wamekosa kushiriki katika elimu ya majanga kwa kushindwa kuona 

umuhimu wa elimu hiyo mpaka pale watakapoathiriwa na majanga. Kwa 

hiyo msisitizo juu ya elimu hii na taarifa za dharura kabla ya 

majanga/maafa  ni wa muhimu mkubwa. 

 

2. Vyombo vya habari vya ndani vitashirikiana kutuma taarifa za tahadhari na 

dharura wakati wa maafa na kushiriki katika programu za kuelimisha  

wananchi kuhusu maafa kabla hayajatokea. 

 

3. Maafa mengine yanaweza kuvuta hisia kubwa ya vyombo vya habari vya 

ndani na nje hivyo kuzidi uwezo wa maofisa habari wa maafa. 

 

III. DHANA YA KUKABILI 

 

1. Taarifa kwa umma zinakuwa katika mrengo wa kutoa maelekezo 

yanayolenga masuala ya tahadhari na uokoaji.  

 

2. Hatua mahususi zichukuliwe kuhakikisha wananchi wanaarifiwa kuhusu 

maendeleo ya tukio.  Utoaji wa taarifa halisi utasaidia kutoa imani kwa 

wananchi kuwa suala linashughulikiwa vizuri.  Udhibiti wa tetesi 

mbalimbali ni wa muhimu katika programu.  Mwitiko kutoka kwa 

wananchi unatakiwa kuwa sehemu ya kuboresha programu. 

 

3. Juhudi za utoaji elimu zielekezwe katika kuongeza uelewa wa jamii juu ya 

majanga na jinsi ya kujiandaa.   Taarifa zote na elimu kwa jamii 

itategemea ushirikiano wa kila chombo cha habari. 

 

4. Idara ya Menejimenti ya Maafa itaandaa daftari la Vyombo vya Habari  

lenye majina, namba za simu na baruapepe za kila chombo cha habari 

(mfano: televisheni, redio na magazeti). 
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IV. MUUNDO NA MAJUKUMU 

 

A.  JUMLA 

 

1. Jukumu la kutoa taarifa za dharura na maagizo kwa umma ni la Idara ya 

Menejimenti ya Maafa. 

 

2. Mkurugenzi wa Idara ya Menejimenti ya  Maafa atatoa mwongozo wa 

programu za taarifa kwa umma na kumteua Ofisa Habari wa Umma. 

 

3. Ofisa habari atasimamia na kuratibu taarifa zote za dharura kwa umma na 

yote yanayohusiana nalo na kuelekeza watumishi watakaopangiwa au 

kuajiriwa kusaidia shughuli hizo. 

 

B.  MAJUKUMU 

 

1. Mkurugenzi wa Idara ya Menejimenti ya Maafa atafanya yafuatayo:- 

(a) Atateua Ofisa Habari wa Umma. 

(b) Atahakikisha nchi imetekeleza na imeweka mfumo wa utekelezaji, kuratibu 

na kujumuisha shughuli zote za programu ya elimu kwa matukio ya 

dharura. 

(c) Ataidhinisha taarifa zote kwa vyombo vya habari. 

 

2. Ofisa Habari atafanya yafuatayo:- 

 

(a) Ataratibu na kuunganisha shughuli za taarifa kwa umma  nchi nzima na 

taasisi kama inavyotakiwa. 

(b) Ataandaa taarifa sahihi juu ya tukio kwa matumizi ya ndani na nje. 

(c) Kuratibu taarifa zote za dharura kwa umma za Serikali za Mitaa. 

(d) Kutoa elimu kwa umma juu ya shughuli inayoendelea. 

(e) Kuandaa na kusambaza vifaa/vipeperushi vya taarifa kwa umma na 

kuhifadhi akiba ya vifaa/vipeperushi kwa ajili ya matumizi ya dharura 

kulingana na majanga yanayoweza kuikumba nchi. 

Vifaa hivyo ni pamoja na: 

(i) Vifaa vya jumla vinavyokabili majanga yakiwemo mahema na vifaa 

vya uokoaji. 
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(ii) Maelekezo mahususi ya majanga juu ya “mtu atakwenda wapi na 

atafanya nini” wakati wa dharura. 

(iii) Taarifa za namna tahadhari za dharura zinavyotumwa na maana ya 

alama za tahadhari.  

(f) Kuandaa mbinu/njia (mfano: nyongeza katika magazeti, maandiko ya 

kutangaza kwenye televisheni/redio) za kusambaza taarifa kwa umma. 

(g) Kuthibitisha vyanzo vya taarifa, usahihi na kupata kibali cha kutoa taarifa kwa 

umma. 

(h) Kufuatilia ufikaji na usahihi wa taarifa za maafa kwenye vyombo vya habari 

na kufanya masahihisho kila inapohitajika. 

(i) Kuchukua hatua za kudhibiti uzushi/tetesi.  Kazi hii inaweza kufanyika kwa 

kuweka namba ya simu maalum (hotline)/ mitandao inayopokea na kurekodi 

maswali ya wananchi juu ya tukio.  Kituo hiki kinaweza kutumiwa kusahihisha 

taarifa zisizo sahihi za wanaopiga simu na kuainisha taarifa ambazo zinaweza 

kutumiwa kuandaa taarifa kwa umma. 

(j) Kuarifu  vyombo vya habari kwa ufupi juu ya mifumo ya tahadhari ya maeneo 

hayo na taratibu za tahadhari mara kwa mara. 

(k) Kukusanya taarifa zilizochapwa na picha za tukio la maafa. 

  

V.  MAELEKEZO NA UDHIBITI 

 

1. Mkurugenzi wa Idara ya Menejimenti ya Maafa anawajibika kwa programu za 

taarifa za dharura kwa umma.  Hivyo, Mkurugenzi atataoa mwongozo wa 

jumla wa elimu na taarifa kwa umma na atamteua Ofisa Habari wa Umma na 

kuidhinisha taarifa zote zitakazotolewa kwa vyombo vya habari. 

 

2. Ofisa habari ataelekeza shughuli zote za taarifa kwa umma kwa kuratibu na 

mtu mmojammoja, idara na taasisi zinazofanya kazi nyingine za dharura. 
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3. Kila inapowezekana, Ofisa Habari atatoa habari kwa umma na vyombo vya 

habari wakati wa maafa baada ya kuidhinishwa.  Wakati wa operesheni za 

maafa, idara na taasisi/wakala zitawasilisha maswali yote ya vyombo vya 

habari kwa Ofisa Habari. 

 

VI. UTAWALA, UGAVI NA USAFIRISHAJI 
 
1. Ofisa Habari wa Umma ataendesha programu za elimu ya maafa kuongeza 

uelewa wa wananchi kuhusu masuala ya maafa.  Programu za maafa 
zinaweza kujumuisha uwasilishaji shuleni, mikusanyiko ya watu, mikutano ya 
wananchi, usambazaji wa vifaa vya elimu na shughuli nyingine.  Kama asasi 
saidizi, vyombo vya habari vya ndani vitasaidia kazi kama hizi na 
wafanyabiashara wa ndani wataombwa kudhamini matukio kama hayo na 
kusaidia kuchangia gharama. 
 

2. Nyaraka nyingi zinazohusu usimamizi wa dharura, kujiandaa na kukabili  
maafa zitaandaliwa na kuchapishwa.  Nyaraka hizi zitajumuisha taarifa za 
kujiandaa na taarifa mahususi kwa ajili ya watoto, wazee, watalii na watu 
wenye ulemavu tofauati. 
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SEHEMU YA III: NYONGEZA 

 
NYONGEZA NA. 1: MAKUBALIANO 

Lengo la Mkakati wa Mawasiliano wa Maafa wa Tanzania ni kuhakikisha 

kunakuwa na utaratibu wa mawasiliano miongoni mwa watoa huduma katika ngazi zote 

za Serikali kipindi cha dharura. Mkakati wa Mawasiliano wa Maafa umeandaliwa 

mahususi kusaidia Mpango wa Taifa wa Kujiandaa na Kukabili Dharura. Mkakati huu 

unaonesha mpangilio, dhana ya uendeshaji, wajibu na taratibu za kufanikisha mahitaji 

ya mawasiliano wakati wa dharura. 

Kwa kusaini barua ya makubaliano haya, kila Idara ya Serikali na taasisi zilizotajwa 

hapo chini zitatakiwa kusaidia mafanikio ya mpango huu kwa kutekeleza majukumu yao 

na kuhakikisha, Serikali ya Tanzania ina rasilimali za kutosha. 

Watia saini katika Mpango wa Mawasiliano wakati wa Dharura: 

Na. Idara/ Taasisi Kiongozi/Mkuu Saini 

1.  Kamati ya Maafa ya Taifa Mwenyekiti  

2.  Kamati ya Maafa ya Mkoa Mwenyekiti  

3.  Kamati ya Maafa ya Wilaya Mwenyekiti  

4.  Kamati ya Maafa ya Kata Mwenyekiti   

5.  Idara ya Afya ya Jamii Mkurugenzi  

6.  Idara ya Nishati Mkurugenzi  

7.  Idara ya Ujenzi Mkurugenzi  

8.  Idara ya Mazingira Mkurugenzi  
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9.  Idara ya Ardhi Mkurugenzi  

10.  Mamlaka ya Viwanja vya Ndege Mkurugenzi  

11.  Idara ya Uchoraji Ramani Mkurugenzi  

12.  Idara ya Kilimo Mkurugenzi  

13.  Idara ya Maendeleo ya Mifugo Mkurugenzi  

14.  Idara ya Habari Mkurugenzi  

15.  Idara ya Mawasiliano Mkurugenzi  

16.  Idara ya Maendeleo ya Jamii Mkurugenzi  

17.  Idara ya Usafiri Mkurugenzi  

18.  Idara ya Wanawake na Watoto Mkurugenzi  

19.  Jeshi la Zimamoto Kamishna  

20.  Idara ya Magereza Kamishna  

21.  Wizara ya Fedha Katibu Mkuu  

22.  Chama cha Msalaba Mwekundu 

Tanzania 

Mratibu  

23.  Ofisi za Manispaa Mkurugenzi  

24.  Halmashauri za Jiji na Wilaya Katibu  

25.  Polisi Kamishna wa Polisi  

26.  Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania Mkurugenzi Mkuu  
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27.  Kamisheni ya Utalii Tanzania Mkurugenzi 

Mtendaji 

 

28.  Shirika la Ugavi na Usambaza wa 

Umeme Tanzania 

Mkurugenzi 

Mtendaji 

 

29.  Mamlaka ya Maji Mkurugenzi 

Mtendaji 

 

30.  Jeshi la Wananchi Tanzania   

31.  Mamlaka ya Bandari Tanzania Mkurugenzi  

32.  Taasisi za kitaifa na jumuiya Mwakilishi  

33.  Mashirika ya mawasiliano   

34.  TTCL Mkurugenzi  

35.  Vodacom   

36.  Airtel   

37.  Tigo   

38.  Zantel   

39.  Vyombo vya habari   

40.  Televisheni ya taifa Mkurugenzi  

41.  Televisheni binafsi Mkuregenzi 

(mwakilishi) 

 

42.  Magazeti ya Serikali   

43.  Magazeti binafsi   
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NYONGEZA NA. 2:  MUUNDO WA MAWASILIANO NA MTIRIRIKO WA TAARIFA 

YA DHARURA 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

WATUMISHI WA KITUO 

CHA DHARURA CHA 

MAWASILIANO 

Wataalamu wa 
Mawasiliano ya 

Redio/Maopereta 

wa Redio 

Timu ya 

Wataalamu 

Wataalamu wa 
Mawasiliano ya 

Simu/Maopereta 

wa Simu 

WATUMISHI WA KITUO 

CHA OPERESHENI YA 

DHARURA 

 

MKURUGENZI 
IDARA YA MENEJIMENTI 

YA MAAFA 

 

 

OFISA HABARI WA UMMA  
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NYONGEZA NA. 3:  MUUNDO WA TAARIFA ZA DHARURA KWA UMMA 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

OFISA HABARI WA 

UMMA 

 

 

Uhusiano na Umma 
 

Maulizo 

 

Ufuatiliaji na Udhibiti 

wa Uvumi 
Ukusanyaji na Uzalishaji 

Taarifa 

 

MKURUGENZI 
IDARA YA 

MENEJIMENTI YA 
MAAFA 
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